4
/
63497
Đà Nẵng thí điểm đấu giá hải sản ở chợ đầu mối
da-nang-thi-diem-dau-gia-hai-san-o-cho-dau-moi
news

Đà Nẵng thí điểm đấu giá hải sản ở chợ đầu mối

Thứ 6, 20/07/2018 | 13:47:29
1,276 lượt xem

Nhằm chống tình trạng tư thương ép giá hải sản của ngư dân, TP Đà Nẵng đã phê duyệt đề án thí điểm tổ chức bán đấu giá sản phẩm tại chợ đầu mối thủy sản Thọ Quang.

Ngày 20-7, UBND TP Đà Nẵng cho biết lãnh đạo UBND TP đã quyết định phê duyệt đề án thí điểm tổ chức bán đấu giá sản phẩm khai thác hải sản tại chợ đầu mối thủy sản Thọ Quang, TP Đà Nẵng. Thời gian triển khai thí điểm từ tháng 8-2018 đến tháng 1-2019. 

Cảng cá Thọ Quang, TP Đà Nẵng là chợ đầu mối hải sản lớn nhất miền Trung

Đề án đặt mục tiêu tổ chức thành công hoạt động bán đấu giá sản phẩm khai thác hải sản của ngư dân tại khu vực chợ đầu mối thủy sản Thọ Quang nhằm góp phần ổn định giá cả sản phẩm khai thác hải sản trên địa bàn. Đồng thời mục tiêu của đề án cũng nhằm tránh tình trạng tư thương ép giá, cung cấp thông tin cho công tác quản lý và phát triển ngành thủy sản thành phố.

Đối tượng tham gia thực hiện thí điểm theo đề án gồm các chủ tàu thuyền đánh cá có giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm và có đăng ký tham gia mô hình đấu giá hải sản thí điểm với Ban Quản lý âu thuyền và cảng cá Thọ Quang cùng với các chủ nậu, vựa, thương nhân, cơ sở thu mua hải sản có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Thương lái các nơi đến cảng cá Thọ Quang để mua cá đưa về phân phối cho các chợ

Trong giai đoạn đầu, đề án sẽ lựa chọn các loại hải sản có giá trị lớn, sản lượng ổn định, thường được giao dịch nhiều trong thời gian qua tại chợ đầu mối Thọ Quang. Cụ thể gồm các loại như: cá ngừ, cá hố, cá đổng, cá bò, mực… Những sản phẩm này có sự khác biệt lớn về chất lượng, chủng loại và sản phẩm quý hiếm có giá trị cao để đưa vào đấu giá.

Việc lựa chọn sản phẩm đưa ra đấu giá sẽ do tổ điều hành đấu giá quyết định dựa trên tham vấn ý kiến của chủ hàng, chủ nậu và người mua.

Tổ điều hành đấu giá do Ban Quản lý âu thuyền và cảng cá Thọ Quang thành lập nhằm thực hiện việc thiết lập và áp dụng các quy định trong việc tổ chức, điều hành phiên đấu giá phù hợp với tình hình thực tế tại chợ. 

Trong 6 tháng triển khai thí điểm, số phiên đấu giá được tổ chức là 10 phiên/tháng. Căn cứ vào nhu cầu của chủ tàu, khách hàng và tình hình thực tế, tổ điều hành đấu giá sẽ quyết định tổ chức 1 phiên/ngày hoặc 2 phiên/ngày và khi tổ chức hết 60 phiên sẽ kết thúc thí điểm.Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản TP Đà Nẵng sẽ trực tiếp điều hành các phiên đấu giá. Ban Quản lý âu thuyền và cảng cá Thọ Quang chịu trách nhiệm bố trí khu bán đấu giá có diện tích khoảng 60 m2 tại chợ đầu mối thủy sản Thọ Quang, khu bán đấu giá được rào chắn cách biệt với khu bán sản phẩm hải sản không qua đấu giá.

Âu thuyền và cảng cá Thọ Quang là trung tâm dịch vụ hậu cần nghề cá của thành phố và khu vực miền Trung. Hằng năm cảng cá này đón trên 20.000 lượt tàu vào bán hải sản với lượng hải sản qua cảng cá, chợ đầu mối thủy sản Thọ Quang bình quân trên 100.000 tấn/năm.

Theo B.Vân/NLĐ

  • Từ khóa

Kim ngạch xuất nhập khẩu lập kỷ lục mới

Theo Báo cáo tình hình kinh tế - xã hội tháng 8 và 8 tháng năm 2026 vừa được Cục Thống kê, Bộ Tài chính công bố, xuất nhập khẩu tiếp tục là điểm sáng của...
13:33 - 04/09/2026
294 lượt xem

Vận tải hàng không tăng trưởng 2 con số dịp Lễ Quốc khánh 2/9

Trong dịp nghỉ Lễ Quốc Khánh 2/9/2026, hoạt động vận chuyển hàng không tiếp tục ghi nhận tăng trưởng cao và toàn diện trên hầu hết các chỉ tiêu (số chuyến...
13:05 - 04/09/2026
251 lượt xem

Điện lực miền Nam cảnh báo khách hàng về các thủ đoạn giả mạo, lừa đảo

Tổng công ty Điện lực miền Nam (EVNSPC) thông báo khẩn đến tất cả khách hàng về tình trạng mạo danh trang Web và ứng dụng chăm sóc khách hàng (CSKH)...
12:45 - 04/09/2026
552 lượt xem

8 tháng, vốn FDI thực hiện cao nhất trong cùng kỳ 5 năm

Báo cáo tình hình kinh tế - xã hội tháng 8 và 8 tháng đầu năm 2026 của Cục Thống kê, Bộ Tài chính cho biết, tổng vốn đầu tư nước ngoài (FDI) đăng ký vào...
08:29 - 04/09/2026
257 lượt xem

Từ 15/9, Sở giao dịch hàng hóa phải cung cấp dữ liệu theo thời gian thực

Thông tư quy định việc cung cấp dữ liệu về giao nhận hàng hóa, gồm thông tin về hợp đồng, khối lượng, địa điểm và thời gian giao nhận. Đối với hoạt động...
08:16 - 04/09/2026
346 lượt xem
pixel